Diễn đàn Kỹ sư điều khiển tàu biển Việt Nam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Cho em hỏi khi cập bờ đêm cần chú ý những gì?

nguyen hoa
nguyenduonghh
thechien_thuba
7 posters

Go down

Cho em hỏi khi cập bờ đêm cần chú ý những gì? Empty Cho em hỏi khi cập bờ đêm cần chú ý những gì?

Bài gửi by thechien_thuba Sun Aug 21, 2011 12:23 pm

Cho em hỏi khi cập bờ đêm cần chú ý những gì?
Trường hợp nào tàu mục tiêu được phát hiện bằng mắt thường đồng thời thậm chí sớm hơn radar?

---------------
Nhắc nhở: Bạn chú ý không viết hoa toàn bộ tiêu đề và bài viết.

Được sửa bởi Bố già ngày Sun Aug 21, 2011 11:51 pm; sửa lần 1. (Reason for editing : Sửa tiêu đề và bài viết sang chữ thường.)
thechien_thuba
thechien_thuba
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 6

Cho em hỏi khi cập bờ đêm cần chú ý những gì? Empty Re: Cho em hỏi khi cập bờ đêm cần chú ý những gì?

Bài gửi by nguyenduonghh Sun Aug 21, 2011 3:34 pm

thechien_thuba đã viết:Cho em hỏi khi cập bờ đêm cần chú ý những gì?
Trường hợp nào tàu mục tiêu được phát hiện bằng mắt thường đồng thời thậm chí sớm hơn radar?
nhìn câu hỏi thì chắc thầy Thăng dạy tránh va lớp bạn hả
1 cập bờ ban đêm cần :
- chú ý cảnh giới để điều động tàu tránh va
-phân biệt đc đèn từ bờ với đèn các tàu khác để không bị nhầm lẫn
..........
nguyenduonghh
nguyenduonghh
Carpenter

Điểm kinh nghiệm : 47
Nơi làm việc : football

Cho em hỏi khi cập bờ đêm cần chú ý những gì? Empty Re: Cho em hỏi khi cập bờ đêm cần chú ý những gì?

Bài gửi by nguyen hoa Tue Jul 03, 2012 8:37 pm

Nói tóm lại quan trọng là bạn phải nhận dạng được mục tiêu. Ban đêm rất khó nhận dạng, nhất là với những người mới đi, ít kinh nghiệm. Bạn phải biết được vị trí của mình, đặc điểm xung quanh, cũng giống như trên bộ vậy. Đôi lúc đang đi đường gần chiếc ôto thì có xe phóng ra đâm cái rầm. Quan sát những chỗ khuất ấy. Còn khi mắt thường nhìn thấy trước radar chẳng qua là radar không bắt được mục tiêu bé, khó phát hiện hoặc mình quan sát chưa kỹ.
nguyen hoa
nguyen hoa
Able Seaman

Điểm kinh nghiệm : 27

Bài gửi by phucrsx Sat Jul 07, 2012 5:32 pm

thechien_thuba đã viết:Cho em hỏi khi cập bờ đêm cần chú ý những gì?

---------------
Nhắc nhở: Bạn chú ý không viết hoa toàn bộ tiêu đề và bài viết.
Cũng vì rắc rối này mà các chính quyền cảng luôn có những qui định ràng buộc đối với tàu hành tình trong luồng, đặc biệt là luồng Vũng Tàu - Gò Dầu và Luồng Sài Gòn - Vũng Tàu khi tàu hành trình vào ban đêm.
Khả năng máy móc chỉ là hỗ trợ, yếu tố cốt lõi là con người nên thường khi tàu hành trình trong luồng thuyền trưởng phải phân công người cảnh giác phía trước mũi, thường là Đại Phó hoặc là Phó 2, Bosun...kết hợp với Hoa Tiêu để tàu ra vào luồng an toàn.
phucrsx
phucrsx
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 12
Nơi làm việc : Vung Tau Pilot

Bài gửi by vanchung_hanghai Sun Dec 02, 2012 1:28 am

Nói tóm lại quan trọng là bạn phải nhận dạng được mục tiêu. Ban đêm rất khó nhận dạng, nhất là với những người mới đi, ít kinh nghiệm. Bạn phải biết được vị trí của mình, đặc điểm xung quanh, cũng giống như trên bộ vậy. Đôi lúc đang đi đường gần chiếc ôto thì có xe phóng ra đâm cái rầm. Quan sát những chỗ khuất ấy. Còn khi mắt thường nhìn thấy trước radar chẳng qua là radar không bắt được mục tiêu bé, khó phát hiện hoặc mình quan sát chưa kỹ..

như anh nói vậy thì sai rồi: đi tàu nếu nói gặp trường hợp như anh nói thì không cần phải đi tàu. vì tàu phải quan sát ở xa chứ không phải như nhìn tầm khuất làm cái đánh rầm như anh nghỉ thế đâu, anh biết bao nhiêu người ở trên tàu không mà anh nói thế. tốt nhất chúng ta sử dụng các thiết bị sẵn có và kỹ năng di biển, nếu mức độ không an toàn thì phải hỏi các bậc trên là tốt nhất. đừng nghixtauf như xe cộ anh nhé! chết người đấy.
vanchung_hanghai
vanchung_hanghai
Second Officer

Điểm kinh nghiệm : 185
Nơi làm việc : master/ captain

Bài gửi by minhkhoi_aaron Wed Dec 19, 2012 5:50 pm

Nói tóm gọn là bạn chỉ việc quay bánh lái sang bến tàu hoặc cập bờ đêm thì thuyền trưởng và bạn hy sinh nhảy xuống nước luôn đi rồi quăng tàu ở đó, ai lấy thì lấy, sáng hôm sau có tiền mua tàu mới.He he!
minhkhoi_aaron
minhkhoi_aaron
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 4
Nơi làm việc : Việt Nam

http://www.hangsim.com/vs/

Bài gửi by nangchaysonthanh Fri Mar 01, 2013 9:31 am

trước hết phải nói rằng bạn đã sử dụng từ ngữ không đúng chuyên môn, làm gì thầy nào nới cập bờ đâu chứ, trong hàng hải chỉ có từ cập cầu, cập phao hay cập mạn tàu mẹ..còn nếu nói cập bờ thì chắc là trường hợp bạn muốn đẩy tàu bạn vào cạn đó, nếu thế thì chẳng cần chú ý gì hết ngoài việc xem có tàu nào cản đường không rồi thả phanh, nhấn ga cho tàu lao vào cạn như ô tô vậy đó.đúng không bạn ? còn về câu hỏi của bạn, theo mình đoán đó là bạn đang muốn hỏi rằng khi tàu nhập luồng vào ban đêm thì cần chú ý những gì ? nếu đúng vậy thì có 2 ý quan trọng cho bạn tham khảo đây :
- công tác tìm phao số 0.
- tăng cường cảnh giới trước mũi.
- ngoài ra các việc khác cũng phải tiến hành như nhập luồng vào ban ngày vậy như : giảm tốc độ,sẵn sàng neo..
+ còn việc khi nào thì mắt thường quan sát được mục tiêu trước radar ?
- khi tầm nhìn xa tốt vào ban ngay hay ban đêm mà thang tầm xa của radar của bạn lại để nhỏ hơn giá trị tầm nhìn xa của mắt bạn thì chắc chắn là mắt bạn sẽ thấy trước radar rồi. ví dụ : mắt bạn đang nhìn thấy một mục tiêu cách xa 5 hl, mà radar của bạn lúc này đang sử dụng ở thang tầm xa 4 hl.
nangchaysonthanh
nangchaysonthanh
Able Seaman

Điểm kinh nghiệm : 25

Bài gửi by Khách viếng thăm Sat May 11, 2013 11:17 pm

các bạn phải chuẩn bị kĩ kiến thức điều động tàu cũng như các quy định tránh va của SOLAS72
Khách viếng thăm
Khách viếng thăm

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics