Diễn đàn Kỹ sư điều khiển tàu biển Việt Nam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển

Lephuthien
klv12gcn
Gio_Lang_Thang
duonga15
james ryan
shun95
sjunh4n1
trannhanthuan94
kingman06b
vu an khang
kysirong0801
infi8nity
Shuisb
thieudp
thoi_navi
mrcc
thanhlong
hoang_inline
tuyetson
sethanhtiphu
1234-2020
nguyenkhanhhndt
nguyenduonghh
ptthien01
ditausuongqua
vu1011
Bao Van
Bố già
lớp 12
vuphong
motthoidaxa12a2
lxnamvns
seastar
capt_thinh
thanguk
danhvimaru
lammeocon
vuthanhtrung_dragon
yeulamgi77
43 posters

Trang 1 trong tổng số 4 trang 1, 2, 3, 4  Next

Go down

Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển Empty Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển

Bài gửi by yeulamgi77 Sun Apr 10, 2011 4:32 pm

Website: http://www.hcmutrans.edu.vn
Facebook: https://www.facebook.com/hcmutrans

Chuyên ngành Ðiều khiển tàu biển có chức năng chủ yếu là đào tạo sinh viên đại học và cao đẳng để sau này trở thành sĩ quan hàng hải phục vụ trên tàu biển, bao gồm các tàu vận tải hàng hoá, vận tải dầu, khí, vận tải hành khách, hoa tiêu, công trình, dịch vụ, quốc phòng...

- Huấn luyện thuyền viên có khả năng cạnh tranh với các nước trong khu vực, xuất khẩu làm việc trên các đội tàu nước ngoài.

- Ðào tạo đội ngũ thuyền viên, cập nhật kiến thức mới nhằm đáp ứng các yêu cầu của Công ước Quốc tế về Tiêu chuẩn Huấn luyện Cấp bằng và Trực ca cho người đi biển (STCW 95)

- Cung cấp kỹ sư có kiến thức hàng hải phục vụ các công tác cần thiết trên bờ như quản lý khai thác ngành, giám định viên hàng hải, đại lý hàng hải, cứu hộ, phục vụ giàn khoan, công an đường thuỷ, hải quan, đánh bắt xa bờ, du lịch, hải quân …

Sinh viên Khoa được đào tạo theo kỹ thuật tiên tiến của vận tải hàng hải thế giới (theo nội dung chuẩn của Tổ chức Hàng hải Quốc tế IMO). Chế độ đào tạo bán quân sự, học viên được thực tập trên tàu viễn dương đi các nước trong khu vực và trên thế giới.

Mã ngành tuyển sinh: 101
Thời gian đào tạo: 4.5 năm (đã bao gồm một học kì thực tập)
Tiêu chuẩn tuyển sinh: chỉ tuyển nam
E có dự định theo học ngành điều khiển tàu biển nhưng lại không biết về tương lai việc làm ra sau, có quá khó để tìm việc làm hay không. Có thông tin khi tốt nghiệp được thực tập trên tàu nước ngoài vậy khi hoàn thành khóa thực tập sẽ làm việc trên tàu đó hay phải đi xin việc làm ở nơi khác?
Em xin cám ơn các ý kiến của anh chị và thầy cô!
yeulamgi77
yeulamgi77
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 4

Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển Empty Re: Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển

Bài gửi by vuthanhtrung_dragon Sun Apr 10, 2011 4:49 pm

yeulamgi77 đã viết:tương lai việc làm ra sau, có quá khó để tìm việc làm hay không. Có thông tin khi tốt nghiệp được thực tập trên tàu nước ngoài vậy khi hoàn thành khóa thực tập sẽ làm việc trên tàu đó hay phải đi xin việc làm ở nơi khác?
Very Happy
trước tiên cũng cảm ơn bạn đã có những thắc mắc mà bạn trẻ nào khi chọn 1 ngành cũng quan tâm đó là tương lai nghề nghiệp và mơ hồ với những tin đồn không rõ ràng . Tiện thể thì cũng sẽ chia sẻ với bạn , như sau :
1 . Đó là tương lai nghề nghiệp rất sáng lạng vì ngành hàng hải đang rất thiếu những sỹ quan có kinh nghiệm , chuyên môn giỏi , khả năng giao tiếp tiếng anh loại khá và không thể thiếu đó là lòng yêu biển . Bạn cũng phải hiểu là nếu bạn có lòng đam mê thì sẽ học đạt điểm số tốt cộng thêm việc trau dồi tiếng anh thì khi ra trường bạn sẽ kô phải lo xin việc , cứ việc làm hồ sơ hoặc ứng tuyển vào các công ty đào tạo thì bạn sẽ được nhận ngay thui .
2 . khi tốt nghiệp được thực tập trên tàu nước ngoài vậy khi hoàn thành khóa thực tập sẽ làm việc trên tàu đó hay phải đi xin việc làm ở nơi khác? Còn về vấn đề này thì m chưa thấy bạn nào đc thực tập trên tàu nước ngoài cả bạn ah , có chỉ là khi ra trường sẽ đi làm gọi là đánh thuê thì có thui . Chứ đi thực tập mà dạng vip lắm như mình thì là đi tàu chở xăng dầu thành phẩm thui ah
Very Happy Very Happy Very Happy
vuthanhtrung_dragon
vuthanhtrung_dragon
Captain

Điểm kinh nghiệm : 1254
Nơi làm việc : MA OF NHA TRANG

Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển Empty Re: Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển

Bài gửi by yeulamgi77 Mon Apr 11, 2011 5:36 pm

rất cảm ơn anh mà sẵn đây anh cho e bik luôn là tiền học phí có cao quá ko anh, khi học có cần các dụng cụ học đắc tiền ko, khi thực tập hay thực hành có các khoảng chi phí nào hay ko? mong các anh giải đáp zúp em em cám ơn Smile
ak mà bao lâu mình mới được chính thức lái tàu hã anh, em nghe nói phải có kinh nghiệm chắc cũng 40 tuổi người ta moi cho lái tàu còn ko chĩ la phụ lái thui dung hok da
yeulamgi77
yeulamgi77
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 4

Bài gửi by lammeocon Mon Apr 11, 2011 5:58 pm

yeulamgi77 đã viết:rất cảm ơn anh mà sẵn đây anh cho e bik luôn là tiền học phí có cao quá ko anh, khi học có cần các dụng cụ học đắc tiền ko, khi thực tập hay thực hành có các khoảng chi phí nào hay ko? mong các anh giải đáp zúp em em cám ơn Smile
ak mà bao lâu mình mới được chính thức lái tàu hã anh, em nghe nói phải có kinh nghiệm chắc cũng 40 tuổi người ta moi cho lái tàu còn ko chĩ la phụ lái thui dung hok da
học phí so với mặt bằng thấp (1tr2/kỳ), nếu chú cố gắng học thì sẽ giật được học bổng (điểm tổng kết trên 7.0) coi như khi học không cần gì cả, không phát sinh chi phí. Very Happy
dụng cụ học tập và thực hành nhà trường có sẵn rồi, chú chỉ phải tự lo tài liệu học thôi
lái tàu thì ra trường là chú sẽ có chức danh thủy thủ, có thể lái được rồi,lúc đó chú sẽ theo các sỹ quan trên tàu học hỏi kinh nghiệm,còn 40 tuổi thì lúc đó chú tha hồ mà kiếm tiền nếu chịu khó và yêu nghề này Smile
lammeocon
lammeocon
Deck Cadet

Điểm kinh nghiệm : 37
Nơi làm việc : Nippon Express VietNam

Bài gửi by vuthanhtrung_dragon Tue Apr 12, 2011 12:54 am

yeulamgi77 đã viết:rất cảm ơn anh mà sẵn đây anh cho e bik luôn là tiền học phí có cao quá ko anh, khi học có cần các dụng cụ học đắc tiền ko, khi thực tập hay thực hành có các khoảng chi phí nào hay ko? mong các anh giải đáp zúp em em cám ơn Smile
tiền học phí thì thấp nhất nước rùi , mà nếu chú vào đc ngành hàng hải ở trong miền nam thì sẽ có cơ hội đc miễn hoàn toàn học phí nếu thi tuyển vào UT-STC . Ngoài ra nếu học giỏi còn đc học bổng của trường và của PTSC nữa .
Dụng cụ học thì kô có mấy nên đừng lo lắng . Thực tập thì chú e lo hơi xa rùi đó , cứ tới đó rùi sẽ biết nên làm gì . Riêng về thực hành thì giỏi lắm tốn vài chục để đi đò ra tàu tham quan thui .
Ra trường là được đứng lái rùi nhưng tất nhiên là phải có nghề với bản lĩnh một tí , chứ run như cày sấy thì ai mà cho đứng lái cơ chứ . Khi 40 tuổi rùi thì có lẽ là capt. rùi kô còn phải lái tàu nữa trừ khi vào luồng đặc biệt hoặc lần đầu đi vào thường thì capt. sẽ trực tiếp điều khiển cho an toàn .
vuthanhtrung_dragon
vuthanhtrung_dragon
Captain

Bài gửi by danhvimaru Fri Jun 17, 2011 9:58 pm

nói chung là thua xa trường Đại học Hàng Hải Việt Nam http://vimaru.edu.vn Very Happy
danhvimaru
danhvimaru
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 0

Bài gửi by vuthanhtrung_dragon Fri Jun 17, 2011 10:15 pm

danhvimaru đã viết:nói chung là thua xa trường Đại học Hàng Hải Việt Nam http://vimaru.edu.vn Very Happy
Tinh vi , tinh tướng ...
vuthanhtrung_dragon
vuthanhtrung_dragon
Captain

Bài gửi by thanguk Sun Jun 19, 2011 6:55 pm

@TRung Chú mày PR cho khoa là tốt đấy. Chém vừa thui nhé...
@Danhvimaru Chú tự hào về hàng hải ngoài Bắc thì đừng vào đây la liếm. Không lại ăn gạch thì khổ đây. Very Happy Very Happy Very Happy
thanguk
thanguk
Third Officer

Điểm kinh nghiệm : 181
Nơi làm việc : MU IS No1

Bài gửi by capt_thinh Sun Jun 19, 2011 9:12 pm

danhvimaru đã viết:nói chung là thua xa trường Đại học Hàng Hải Việt Nam http://vimaru.edu.vn Very Happy
Bạn ghé thăm diễn đàn lá 1 cái tốt. Chúng tôi hoan nghênh bạn.
Nhưng nếu với cái giọng điệu này thì tốt hơn hết bạn nên " get out " khỏi 4rum dùm cái.
Không phải ai muốn so sánh cũng dc, điều quan trọng là bạn phải tự mình nhận ra là " BẠN CÓ ĐỦ TRÌNH ĐỘ ĐỂ SO SÁNH HAY KHÔNG " ?
capt_thinh
capt_thinh
Third Officer

Điểm kinh nghiệm : 131

Bài gửi by seastar Sun Jun 19, 2011 11:22 pm

Ngoài đó học xong thì "tay gậy tay bị" kéo nhau vào trong này xin việc ầm ầm, nếu giỏi sao không nói pác Uy kiếm việc cho mà làm ngoài đó.
seastar
seastar
Deck Cadet

Điểm kinh nghiệm : 81

Bài gửi by lxnamvns Mon Jul 18, 2011 3:56 pm

Thật sự xin phép các bạn . Mình không muốn nói các bạn góp ý thế nào đâu . Góp ý phải như cậu Trung mới được . Chứ các bạn dù Bắc hay Nam mà có khi nào các bạn ngước cái đầu của mình lên mà nhìn ra ngoài chứ đừng nhìn vào từng bộ phận của cơ thể mà chỉ trích nhau . Gà cùng 1 mẹ chớ hoài đá nhau các bạn ạ . Các bạn đã bao giờ động não suy nghĩ là tái sao cùng đi tàu mà nước ta lại kém hơn các nước bạn thật nhiều , tại sao cùng đi 1 tàu chức vụ y hệt nhau mà lương của chúng ta lại thấp hơn lương của các capt Nhật , Châu Âu. Chúng ta là người Việt Nam nên giúp đỡ lẫn nhau để ngành hàng hải càng ngày càng phát triển sánh ngang với các nước khác trong khu vực . Đừng có phân biệt là Nam hay Bắc , Dù miền ngược hay xuôi đều là gia đình Việt Nam thôi
lxnamvns
lxnamvns
Deck Cadet

Điểm kinh nghiệm : 56
Nơi làm việc : di tau

Bài gửi by motthoidaxa12a2 Mon Jul 18, 2011 6:24 pm

lxnamvns đã viết:Thật sự xin phép các bạn . Mình không muốn nói các bạn góp ý thế nào đâu . Góp ý phải như cậu Trung mới được . Chứ các bạn dù Bắc hay Nam mà có khi nào các bạn ngước cái đầu của mình lên mà nhìn ra ngoài chứ đừng nhìn vào từng bộ phận của cơ thể mà chỉ trích nhau . Gà cùng 1 mẹ chớ hoài đá nhau các bạn ạ . Các bạn đã bao giờ động não suy nghĩ là tái sao cùng đi tàu mà nước ta lại kém hơn các nước bạn thật nhiều , tại sao cùng đi 1 tàu chức vụ y hệt nhau mà lương của chúng ta lại thấp hơn lương của các capt Nhật , Châu Âu. Chúng ta là người Việt Nam nên giúp đỡ lẫn nhau để ngành hàng hải càng ngày càng phát triển sánh ngang với các nước khác trong khu vực . Đừng có phân biệt là Nam hay Bắc , Dù miền ngược hay xuôi đều là gia đình Việt Nam thôi
Bác này nói hay quá, ủng hộ bác. !
motthoidaxa12a2
motthoidaxa12a2
Deck Cadet

Điểm kinh nghiệm : 55
Nơi làm việc : Inlaco SG

Bài gửi by vuphong Mon Jul 18, 2011 8:02 pm

Học ở đâu cũng vậy thôi, cái quan trọng là phải "bản lĩnh" như bác Trung nói đó.

Kiến thức là như thế, có ai học hết đâu? Đúng là ĐHHH có danh tiếng thật, nhưng có lẽ... đó là thời mấy Capt thôi.

Ngành HH của VN có tiềm năng rất lớn, nhưng mới chỉ dừng lại ở mức "tiềm năng" đó thôi, nước ta mới ồ ạt đầu tư cho HH, nhưng chưa kịp gặt hái thì vụ Vinashin nổ ra! Tất cả nằm ở vấn đề con người. Không ít trong chúng ta có trình độ, không ít người trong anh em đây có thể làm rất tốt,...nhưng đất đâu để dụng võ?, đi tàu Việt thì lương kém, lại còn nhiều chuyện rắc rối tiềm ẩn nữa chứ!

Nhưng, với nhiệt huyết của anh em, mọi yếu kém sẽ bị loại bỏ, thay vào đó là cái chất của thuyền viên VN được cải thiện, để rồi thế giới sẽ phải gật đầu khi nói đến VN seaman.
mình làm được không, anh em? drunken
vuphong
vuphong
Second Officer

Điểm kinh nghiệm : 195

Bài gửi by vuthanhtrung_dragon Mon Jul 18, 2011 8:44 pm

Kakakaka cảm ơn a e đã nhắc tới tên mình ... Hèn chi cứ xổ mũi , hắt hơi hoài . Ủng hộ lời kêu gọi vì một "thuyền viên Việt Nam" , tuy là khó nhưng phải làm và sẽ làm được . Quyết tâm !!!
vuthanhtrung_dragon
vuthanhtrung_dragon
Captain

Bài gửi by lớp 12 Tue Jul 26, 2011 9:54 pm

năm nay em học lớp 12.em muốn học điều khiển tàu biển.nhưng em không biết nên học ở Đại học Hàng Hải hay là Đại học Giao thông vận tải.các anh tư vấn giúp em được không ạ???
lớp 12
lớp 12
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 6

Bài gửi by vuphong Tue Jul 26, 2011 10:17 pm

lớp 12 đã viết:năm nay em học lớp 12.em muốn học điều khiển tàu biển.nhưng em không biết nên học ở Đại học Hàng Hải hay là Đại học Giao thông vận tải.các anh tư vấn giúp em được không ạ???

anh không không dám chắc ngoài ĐHHH như thế nào, nhưng nếu cho anh chọn lại, anh vẫn chọn ĐH GTVT TP.HCM

em vào link này tham khảo nha:
http://www.dieukhientaubien.net/t790-topic?highlight

hoặc:
http://www.tienphong.vn/Khoa-Giao/528655/Hoc-nganh-dieu-khien-tau-bien-luong-nghin-do.html

chúc em học tốt và có sự lựa chọn tốt cho mình.
vuphong
vuphong
Second Officer

Điểm kinh nghiệm : 195

Bài gửi by lxnamvns Wed Jul 27, 2011 9:13 am

Đại học hàng hải cũng rất hay.Quan trọng là bạn học thế nào và bạn cần cân đo đong đếm xem ở đâu là tốt hơn , Khoảng cách từ nhà đến 2 nơi . Đến chỗ đó có chỗ ở chưa.... Còn học ở đâu cũng giống nhau mà bạn . Quan trọng là bạn học như thế nào và phương châm học như thế nào thôi.
lxnamvns
lxnamvns
Deck Cadet

Bài gửi by lớp 12 Wed Jul 27, 2011 10:39 am

em xin trình bày hoàn cảnh của em và xin ý kiến của các anh xem là có nên học ngành điều khiển tàu biển ko:
_em năm nay học lớp 12
_nhà em ở Pleiku nên rất hiếm khi được tiếp xúc với biển
_chiều cao cân nặng của em thì đủ nhưng sức khỏe ở tầm trung bình
_ít khi đi xa nhà
_hơi nhát
nhưng em đang hướng tới ngành điều khiển tàu biển vì mức lương hấp dẫn và được đi nhiều nơi mở rộng hiểu biết.theo các anh em có nên học ngành điều khiển tàu biển ko ạ???
lớp 12
lớp 12
Ordinary Seaman

Bài gửi by Bố già Wed Jul 27, 2011 12:10 pm

Nếu bạn thích ngành này thì cứ nên thử đi, không nhất thiết cứ phải dân miền biển mới học ngành này, trong trường có rất nhiều bạn đến từ Tây Nguyên, các tỉnh miền núi phía Bắc...

Sức khỏe tầm trung bình là có thể đi biển được rồi. Vấn đề bạn ít khi xa nhà, nhút nhát hay đại loại gì đó thì đừng nên lo lắng, sống trong môi trường sinh viên thì mấy điều này sẽ là quá khứ. Very Happy

Chúc thành công.
Bố già
Bố già
Admin

Điểm kinh nghiệm : 2916
Nơi làm việc : Vietsovpetro

http://www.dieukhientaubien.net/

Bài gửi by lxnamvns Wed Jul 27, 2011 1:37 pm

Đúng rùi. Mình cũng không phải là dân biển , mình ở miền núi cao mà mình vẫn học điều khiển tàu biển đấy. Nếu bạn ở Play Ku thì bạn nên học trong nam á. Đi tàu thì không giàu hẳn được nhưng so với mặt bằng chung cũng được cậu à . Ít ra là nhìn xuống hơn được tầm 50 người ( có thể là hơn ) Chúc cậu học tốt và đề ra định hướng tốt
lxnamvns
lxnamvns
Deck Cadet

Bài gửi by lớp 12 Wed Jul 27, 2011 5:55 pm

dạ cảm ơn các anh đã giúp em.em đang tìm hiểu nên nhờ các anh giúp đỡ.thật ra trước giờ em chưa bao giờ phải chọn lựa cả.quần áo em mặc mẹ em mua cho cả.sách vở học chị em cũng mua cho...tự nhiên giờ phai đi chọn trường thi đại học.quả là khó khăn đối với em.tuy còn hơn 6 tháng nữa mới làm hồ sơ nhưng từ bây giờ mẹ em đã bắt em chọn trường.thật là khổ.em còn đang phải tìm hiểu rất nhiều về ngành này.mong các anh giúp đỡ.cảm ơn các anh nhiều ạ
lớp 12
lớp 12
Ordinary Seaman

Bài gửi by vuthanhtrung_dragon Wed Jul 27, 2011 6:21 pm

lớp 12 đã viết:dạ cảm ơn các anh đã giúp em.em đang tìm hiểu nên nhờ các anh giúp đỡ.thật ra trước giờ em chưa bao giờ phải chọn lựa cả.quần áo em mặc mẹ em mua cho cả.sách vở học chị em cũng mua cho...tự nhiên giờ phai đi chọn trường thi đại học.quả là khó khăn đối với em.tuy còn hơn 6 tháng nữa mới làm hồ sơ nhưng từ bây giờ mẹ em đã bắt em chọn trường.thật là khổ.em còn đang phải tìm hiểu rất nhiều về ngành này.mong các anh giúp đỡ.cảm ơn các anh nhiều ạ
If u want to be a navigator , firstly u have to be a man ... not a kid ( everybody can take care u ) !!!
vuthanhtrung_dragon
vuthanhtrung_dragon
Captain

Bài gửi by lxnamvns Wed Jul 27, 2011 11:05 pm

Trung à . Tôi không nghĩ vậy . Không có trẻ con làm sao có người lớn. Nhà nước còn có luật nuôi trẻ đến 18 tuổi mà . Khi vào rồi va vấp với trường đời rồi mới khôn lớn được phải không. Khéo hồi xưa Trung đã lớn từ năm 16 tuổi cũng nên .Trung nhỉ
lxnamvns
lxnamvns
Deck Cadet

Bài gửi by seastar Wed Jul 27, 2011 11:37 pm

Nếu theo nghề này, "tàu là nhà, biển cả là quê hương, đất liền là tạm trú", xác định trước đi.
seastar
seastar
Deck Cadet

Điểm kinh nghiệm : 81

Bài gửi by lxnamvns Thu Jul 28, 2011 9:09 am

Tùy chuyến đi thui Seastar ạ . Đừng dọa em nó . Nếu đi Đông nam á thì 50/50 nhưng tàu là nhà thì đúng thui .Chưa chi đã dọa em nó làm sao em nó không sơ. Phải nói rằng đi tàu không mất tiền ăn không mất tiền ở lại được đi du lịch thoải mái không mất tiền . Sang các nước chơi mà vẫn được tiền . Đêm khuya uống nước chè ngắm trăng thưởng thức gió biển thật là trong lành không khí thoáng đãng không bị bon chen như chốn đất liền. Thi thoảng gặp sóng gió thì được thử thách thể hiện phong cách của người con trai quật cường . Rèn luyện ý chí của mình thật là tốt đấy . Rùi đi làm 1 năm lại được chơi dài 1-2 tháng mà vẫn có lương cơ bản . Còn gì sướng hơn nữa chứ. Nếu mà xin được đi tàu dầu thì tổng thu nhập cao không tả 50-60 tr lương thủy thủ thì còn gì bằng em ạ . Cố gắng đi . Dựa dẫm vào mẹ thế thôi .Lớn rùi . Em là CON trai mà
lxnamvns
lxnamvns
Deck Cadet

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 1 trong tổng số 4 trang 1, 2, 3, 4  Next

- Similar topics