Diễn đàn Kỹ sư điều khiển tàu biển Việt Nam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển

Lephuthien
klv12gcn
Gio_Lang_Thang
duonga15
james ryan
shun95
sjunh4n1
trannhanthuan94
kingman06b
vu an khang
kysirong0801
infi8nity
Shuisb
thieudp
thoi_navi
mrcc
thanhlong
hoang_inline
tuyetson
sethanhtiphu
1234-2020
nguyenkhanhhndt
nguyenduonghh
ptthien01
ditausuongqua
vu1011
Bao Van
Bố già
lớp 12
vuphong
motthoidaxa12a2
lxnamvns
seastar
capt_thinh
thanguk
danhvimaru
lammeocon
vuthanhtrung_dragon
yeulamgi77
43 posters

Trang 4 trong tổng số 4 trang Previous  1, 2, 3, 4

Go down

Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển - Page 4 Empty CHO EM HỎI MẤY VẤN ĐỀ VỚI

Bài gửi by vu an khang Wed Aug 22, 2012 11:06 pm

các sư huynh xin chỏ giáo. bây giờ em có bằng đi đường biển nhưng em xin tàu du lịch thì họ nói là cần bằng hàng giang (đường sông) em muốn hỏi là bây giờ em đổi sang bằng hàng giang thì sau này có với bằng đó em có đi được đường biển nữa không. mong các bác tư vấn cho em
em cảm ơn!
vu an khang
vu an khang
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 0

Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển - Page 4 Empty Re: Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển

Bài gửi by kingman06b Sun Aug 26, 2012 12:12 am

kysirong0801 đã viết:em định thi vào ngành đk tàu biển ở GTVT HCM nhưng dạo này đọc tin tức thấy thủy thủ VN bị cướp biển bắt nên cũng hơi sợ. Chuyện đó dễ xảy ra k các bác
Nếu bạn sợ điều này khi ra trường nên tìm hiểu công ty, vd bạn chạy tuyến nội địa chả hạn thì cướp biển lấy đâu ra...
kingman06b
kingman06b
Third Officer

Điểm kinh nghiệm : 67
Nơi làm việc : Wagenborg Shipping

Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển - Page 4 Empty Re: Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển

Bài gửi by trannhanthuan94 Sun Aug 26, 2012 7:27 am

cướp biển nó có súng ko he =="

em nghĩ mình trang bị vài cây súng, thằng nào léng phéng nã một phát thì lo gì cướp biển =="

Đây là suy nghĩ nông cạn của thằng em chưa đi học ngày nào, có gì sai sót tiền bối lượng thứ Very Happy Very Happy Very Happy
trannhanthuan94
trannhanthuan94
Able Seaman

Điểm kinh nghiệm : 15

Bài gửi by kingman06b Sun Aug 26, 2012 2:28 pm

trannhanthuan94 đã viết:cướp biển nó có súng ko he =="

em nghĩ mình trang bị vài cây súng, thằng nào léng phéng nã một phát thì lo gì cướp biển =="

Đây là suy nghĩ nông cạn của thằng em chưa đi học ngày nào, có gì sai sót tiền bối lượng thứ Very Happy Very Happy Very Happy
Em mang theo súng mà vượt qua thự thực xuất nhập cảnh và kiểm tra an ninh tại sân bay thì hay đấy...rùi nó cho vào nghi phạm khủng bố 11/9 thì coi như xong...
kingman06b
kingman06b
Third Officer

Bài gửi by trannhanthuan94 Sun Aug 26, 2012 3:54 pm

kingman06b đã viết:
Em mang theo súng mà vượt qua thự thực xuất nhập cảnh và kiểm tra an ninh tại sân bay thì hay đấy...rùi nó cho vào nghi phạm khủng bố 11/9 thì coi như xong...

Ủa sao lại có sân bay ở đây vậy anh Shocked Shocked

quái, cái ngành này nguy hiểm thế, cướp biển đầy ra chả nhẽ ko cho trang bị vài ba cây súng trên tàu No No No No No
trannhanthuan94
trannhanthuan94
Able Seaman

Bài gửi by kingman06b Sun Aug 26, 2012 4:26 pm

trannhanthuan94 đã viết:

Ủa sao lại có sân bay ở đây vậy anh Shocked Shocked

quái, cái ngành này nguy hiểm thế, cướp biển đầy ra chả nhẽ ko cho trang bị vài ba cây súng trên tàu No No No No No
Em tính đi tàu mà chờ đến khi tàu qua nhà chở em đi ah, còn không em phải nhận tàu và phải đi máy bay rùi...cái ni là mơ ước nhiều người đó nghe... Very Happy
kingman06b
kingman06b
Third Officer

Bài gửi by trannhanthuan94 Sun Aug 26, 2012 6:28 pm

kingman06b đã viết:
Em tính đi tàu mà chờ đến khi tàu qua nhà chở em đi ah, còn không em phải nhận tàu và phải đi máy bay rùi...cái ni là mơ ước nhiều người đó nghe... Very Happy

hazz, tính đâu có súng thì đỡ biết mấy Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
trannhanthuan94
trannhanthuan94
Able Seaman

Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển - Page 4 Empty Các Anh Cho EM ? 1 Chút về vấn đề điều kiện thi điều khiển tàu biển

Bài gửi by sjunh4n1 Mon Feb 18, 2013 8:32 pm

Em năm nay học lớp 12.
Em đang có dự định thi vao ngành điều khiển tàu biển mà em chưa học bằng tiếng anh thế thì có được thi vào ngành này không ?
Cảm ơn mấy anh rất nhiều
sjunh4n1
sjunh4n1
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 3

Bài gửi by shun95 Mon Feb 25, 2013 12:33 pm

e năm nay học 12 và định thi vào ngành điều khiển tàu biển , vậy minh thi ban nào vậy mấy a , tại e thấy ban A1 hợp lí hơn ban A
shun95
shun95
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 1

Bài gửi by klv12gcn Mon Feb 25, 2013 9:17 pm

shun95 đã viết:e năm nay học 12 và định thi vào ngành điều khiển tàu biển , vậy minh thi ban nào vậy mấy a , tại e thấy ban A1 hợp lí hơn ban A

Ngành này tuyển khối nào thì bạn phải đọc kỹ trong cuốn cẩm nang tuyển sinh đại học ấy.

Trên trang web trường mình cũng chỉ nói chung chung là trường thi tuyển hai ban A và A1 nên mình không nói chắc được.

Nếu trong cuốn cẩm nang cũng không đề cập thì mình nghĩ cả hai ban đều có thể thi được.

Khi đó thì tùy sức của bạn thấy thế mạnh của mình là môn nào thì thi môn đó thôi. Ban nào hợp lý hơn ban nào không quan trọng đâu.
Toán với Lý thì mình không bàn. Mình xin bàn về Anh và Hóa:

- Anh: từ lúc vào trường cho tới hết đời, nếu bạn đi theo ngành này là bạn sẽ dính tới tiếng Anh. Do đó nếu bạn khá tiếng Anh, đây là một lợi thế lớn. Nhưng lợi thế đó không phải là tuyệt đối vì 4.5 năm là một khoảng thời gian đủ dài để bạn có thể dùng tốt tiếng Anh nếu bạn có quyết tâm.

- Hóa: nhiều người cho rằng Hóa không quan trọng nhưng mình không đồng ý. Mấy cái liên quan đến nâng cao như entropi, entanpi gì gì đó thì không nói, nhưng hóa cơ bản thì khá là quan trọng vì dù không được đề cập nhưng nó là bản chất của nhiều yêu cầu về hàng hóa trên tàu. Ví dụ như tại sao không xếp hàng A với hàng B? Vì nó có thể gây nổ, vì nó có thể gây cháy, vì nó xảy ra phản ứng và sinh mùi... Nếu làm máy móc học vẹt theo hướng dẫn thì cũng ok thôi. Nhưng nếu bạn vững hóa cơ bản thì bạn sẽ có cái gốc để dù không đọc hướng dẫn, khi người khác làm sai bạn có thể chỉ ra ngay.

- Còn một môn học nữa mình cũng cho là quan trọng đó là môn Sinh học, nhưng không cần đến kiến thức về tế bào, di truyền hay đột biến gì đâu, chỉ cần kiến thức cơ bản về các loại cây con là được. Vì sau này có thể tàu bạn có thể sẽ chở ngũ cốc, hoặc động vật sống chẳng hạn. Lúc đó, kiến thức cơ bản về sinh học sẽ giúp bạn.

Chúc bạn chọn được ban phù hợp. Cụng ly
klv12gcn
klv12gcn
Second Officer

Điểm kinh nghiệm : 224
Nơi làm việc : Wagenborg Shipping BV

http://kimlươngvương.vn

Bài gửi by klv12gcn Mon Feb 25, 2013 9:34 pm

sjunh4n1 đã viết:Em năm nay học lớp 12.
Em đang có dự định thi vao ngành điều khiển tàu biển mà em chưa học bằng tiếng anh thế thì có được thi vào ngành này không ?
Cảm ơn mấy anh rất nhiều

Thi được hết, không thành vấn đề gì cả.
Khi nào ngành mình chỉ cho thi ban A1 thì tính sau. Cười lăn lộn

Nhưng như mình đã nói ở trên. Bạn xác định đi theo ngành này là bạn sẽ dính tới tiếng Anh cả đời.
- Khi còn ngồi trên ghế nhà trường, bạn cần biết tiếng Anh để thi qua mấy môn tiếng Anh trên trường. Bạn cần tiếng Anh đề đọc tài liệu, có thể không nhiều nhưng sẽ có những môn mà giữa khá tiếng Anh với kém tiếng Anh tạo nên một sự khác biệt lớn đấy (tất nhiên là mình không nói đến môn tiếng Anh vì đó là điều hiển nhiên) Very Happy
- Khi đi làm, bạn sẽ dùng tiếng Anh đầu tiên là để phỏng vấn, có thể sẽ có vài câu hỏi bằng tiếng Anh để kiểm tra trình độ của bạn. Sau đó, tiếng Anh là để giao tiếp, không ít thì nhiều cho dù bạn đi tàu Việt Nam sẽ có lúc bạn cần phải nói vài câu tiếng Anh. Nếu bạn xác định là bạn sẽ không đi ra khỏi các cảng của nước mình thì mình không nói làm gì. Hơn nữa, phần lớn tài liệu làm việc trên tàu là bằng tiếng Anh (nói thật là chỉ trừ những thứ do Việt Nam xuất bản là có tiếng Việt (số ít hay có thể nói là hiếm) còn lại là tiếng Anh sạch sành sanh). Bạn sẽ làm gì khi mà thứ bạn cần tra cứu viết bằng ngôn ngữ mà bạn không đọc được?
- Tiếng Anh còn có thể giúp bạn thăng tiến nữa. Làm một phép so sánh, giữa hai người được đề cử làm thuyền trưởng, một giỏi tiếng Anh, một chỉ ở mức trung bình, bạn sẽ chọn ai? Câu trả lời quá đơn giản phải không? Very Happy

Do đó, như hiện tại tiếng Anh đang là sở đoản của bạn thì bạn nên tạo cho mình một quyết tâm học tiếng Anh, đồng thời đầu tư cho nó đúng mức. Những gì bạn nhận lại sẽ không phụ công sức mà bạn đã bỏ ra đâu. Cụng ly
klv12gcn
klv12gcn
Second Officer

Bài gửi by james ryan Mon Mar 04, 2013 9:36 am

Cho em hỏi ngành này khi tuyển sinh thì làm hồ sơ bình thường như các ngành khác hay có phải đăng ký kiểm tra sức khỏe trước như bên quân đội không ạ? Em đang phân vân giữa 2 ngành điều khiển tàu biển và quản lý, vận hành máy móc tàu, các anh có thể nói rõ hơn đặc điểm của hai ngành này không ạ?
james ryan
james ryan
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 2

Bài gửi by klv12gcn Tue Mar 05, 2013 12:35 am

james ryan đã viết:Cho em hỏi ngành này khi tuyển sinh thì làm hồ sơ bình thường như các ngành khác hay có phải đăng ký kiểm tra sức khỏe trước như bên quân đội không ạ? Em đang phân vân giữa 2 ngành điều khiển tàu biển và quản lý, vận hành máy móc tàu, các anh có thể nói rõ hơn đặc điểm của hai ngành này không ạ?

1. Hồ sơ làm hoàn toàn bình thường như bao trường khác.

Riêng về chuyện khám sức khỏe thì sau khi vào trường bạn sẽ được khám. Nhưng việc đó chỉ là làm cho lấy lệ, trừ khi bị khuyết tật chứ có cận thì vẫn vào tốt.

2. Điều khiển tàu biển & quản lý vận hành máy tàu.

- Điều khiển tàu biển: hay còn gọi là bên boong, có thể nói nó liên quan đến giấy tờ nhiều hơn ngành kia. Khi vào học, bạn sẽ được học về mấy môn như: khí tượng (học về mây, mưa, gió, hải lưu, bão,...), địa văn (liên quan đến Trái Đất, khoảng cách, quãng đường, hải đồ - bản đồ trên biển), thiên văn (học về xác định vị trí tàu bằng sao, mặt trăng, mặt trời...), điều động tàu (học để hiểu con tàu hành xử như thế nào đề mà chế ngự nó), hàng hóa, một số môn liên quan đến luật (luật tránh va - một dạng luật giao thông trên biển, luật hàng hải, các luật quốc tế có liên quan)... Nhiều lắm.

- Quản lý, vận hành máy: hay còn gọi là bên máy. Nó liên quan đến kỹ thuật, máy móc nhiều hơn. Khi bạn học ngành này, bạn sẽ được học cơ bản từ động cơ diesel vận hành như thế nào, cấu tạo ra sao... cho đến những thứ cao hơn như điều khiển, kiểm soát, hệ thống điện, hệ thống bôi trơn, làm mát, làm lạnh, hệ thống bơm. Nhiệm vụ chủ yếu trên tàu của bạn là đảm bảo sao cho máy tàu luôn hoạt động tốt và khắc phục khi có sự cố xảy ra. Nhưng mà làm như nào thì mình không biết vì mình không học ngành máy. Very Happy

Tóm lại là nếu bạn thích máy móc và làm việc với chúng, bạn có thể thi vào ngành máy. Nếu thích mơ mộng hơn thì vào ngành boong. Cụng ly
Nhưng nói trước là đời không như là mơ đâu, không sau này bạn lại trách mình. Cười lăn lộn
klv12gcn
klv12gcn
Second Officer

Bài gửi by james ryan Tue Mar 05, 2013 7:32 pm

hihi.. cảm ơn a Cụng ly
james ryan
james ryan
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 2

Tư vấn tuyển sinh ngành Điều khiển tàu biển - Page 4 Empty cho em hỏi các a một tí

Bài gửi by duonga15 Thu Mar 14, 2013 5:02 pm

Năm nay em học lơp 12 và chuẩn bị thi ĐH .
Em muôn hỏi các a là trường GTVT TPHCM có tổ chức thi không ?
Và cho em xin cái mã Ngành KHoa Điều khiển tàu biển ?
Cụng ly Cụng ly Cụng ly Cụng ly Cụng ly Cụng ly
duonga15
duonga15
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 0

Bài gửi by klv12gcn Fri Mar 15, 2013 8:26 am

duonga15 đã viết:Năm nay em học lơp 12 và chuẩn bị thi ĐH .
Em muôn hỏi các a là trường GTVT TPHCM có tổ chức thi không ?
Và cho em xin cái mã Ngành KHoa Điều khiển tàu biển ?
Cụng ly Cụng ly Cụng ly Cụng ly Cụng ly Cụng ly

Đương nhiên là tổ chức thi bình thường rồi. Very Happy
Về phần mã ngành bạn vào đây tham khảo:
http://www.hcmutrans.edu.vn/tuyensinh2013/index.php?category_theloai=108&detail=1&item=12586
klv12gcn
klv12gcn
Second Officer

Bài gửi by Gio_Lang_Thang Sun Mar 31, 2013 9:18 am

cho mình hỏi là 2 chuyên ngành bên hàng hải là khi thi sẽ vô luôn hay phải đợi học 2 năm mới xét sau vậy. cảm ơn các bạn nhiều ^^
Gio_Lang_Thang
Gio_Lang_Thang
Ordinary Seaman

Bài gửi by klv12gcn Sun Mar 31, 2013 3:01 pm

Gio_Lang_Thang đã viết:cho mình hỏi là 2 chuyên ngành bên hàng hải là khi thi sẽ vô luôn hay phải đợi học 2 năm mới xét sau vậy. cảm ơn các bạn nhiều ^^

Theo mình biết thì năm nay vẫn là thi ngành nào là vô thẳng ngành đó học luôn. Cụng ly
klv12gcn
klv12gcn
Second Officer

Bài gửi by Khách viếng thăm Mon May 06, 2013 10:13 pm

chungs ta phải đoàn kết, bắc trung nam cũng là nươc việt nam mà, mà các bạn học ở đâu cũng vậy, quan trọng các bạn có chịu khó học hỏi hay không thôi, nếu các bạn chịu khó học thì sau này các bạn sẽ giỏi thôi,
Khách viếng thăm
Khách viếng thăm

Bài gửi by Lephuthien Thu Jun 06, 2013 2:58 pm

Cho mình hỏi là mình đã có bằng trung cấp hàng hải điều khiển tàu cũng gần 3 năm rồi giờ mình muốn liên thông lên đại hoc thì học ở đâu,trường nào có chương trình đó.Mong mọi người giúp dùm
Lephuthien
Lephuthien
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 7

Bài gửi by Lephuthien Thu Jun 06, 2013 3:00 pm

Và cho mình hỏi thêm là có bằng trung cấp hàng hải đường thuỷ nội địa rồ thì phải học thêm gì để được đi tàu biển,lên tàu biển sẽ làm chức danh gì( học bên chuyên ngành điều khiển tàu), và đi được loại tàu bao nhiêu lớn...mong các bác giúp...
Lephuthien
Lephuthien
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 7

Bài gửi by bluesky32 Tue Aug 06, 2013 12:15 pm

em thấy trường yêu cầu thí sinh nữ phải cao 1.60m trở lên, em cao có 1.56m à nếu nhập học rồi mà nhà trường kiểm tra thấy ko đạt yc thì em có bị đuổi học ko?...
bluesky32
bluesky32
Ordinary Seaman

Bài gửi by kangtahp Thu Aug 22, 2013 8:34 pm

Học ngành này giờ chết đói thôi thành thật khuyên các bạn nên chuyển ngành khác trước khi quá muộn . Nếu bạn có khả năng học ngành trên bờ thì sau khi ra trường các bạn có trình độ có thể lên sir , qly cty còn học hàng hải thì bạn ra trường sau đó đi 3 năm với cao đẳng 1 năm nếu bạn thực tập sỹ quan ( với đại học ) sau đó bạn đi sỹ quan tối thiểu 24 tháng rồi lại học quản lý và đã có bằng quản lý bạn phải đi tối thiểu 2 năm với chức danh quản lý lại cập nhập mới có bằng Capt or C/e . Bạn nào nhanh ít nhất cũng mất 7 năm nếu thuận lợi kết nối các khóa học .Như mình mất 8 năm ,mới đến C/o . học hành không khó nhưng tiêu cực nhiều . Công việc bây giờ thì trên bờ nếu chuyên tâm mất 8 năm bạn đã ổn định còn cái nghề xích lô nước này thì ...

kangtahp
kangtahp
Able Seaman

Điểm kinh nghiệm : 30
Nơi làm việc : NSS

Bài gửi by Badboy_Mạc Minh Trí Fri Sep 06, 2013 12:02 pm

Ơ, ngành hàng hải cũng tuyển nữ à???
Badboy_Mạc Minh Trí
Badboy_Mạc Minh Trí
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 3
Nơi làm việc : TP.HCM

Bài gửi by alikucam Tue Sep 10, 2013 8:06 pm

em muốn học ngành này như chua biết nó ntn mấy anh chị cho em hỏi
+Lương
+cơ hội VIệc làm 5năm nửa
+điều kiện về thể chất
nếu có chúc khiêmbao em cảm ơn!Cụng ly 
alikucam
alikucam
Ordinary Seaman

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 4 trong tổng số 4 trang Previous  1, 2, 3, 4

- Similar topics