Diễn đàn Kỹ sư điều khiển tàu biển Việt Nam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Mọi người vào thảo luận về GT (Gross Tonnage) giúp mình với

4 posters

Go down

Mọi người vào thảo luận về GT (Gross Tonnage) giúp mình với Empty Mọi người vào thảo luận về GT (Gross Tonnage) giúp mình với

Bài gửi by batdiet Sun Dec 05, 2010 1:41 pm

Thầy có 1 câu hỏi thế này : " Tại sao GT lại không có thứ nguyên " nghĩa là ko có đơn vị đó các bác, em đã xem công thức trong xếp dỡ thấy là GT là đại lượng chỉ độ lớn con tàu và GT = K x V , V tính bằng mét khối , K = 0.2 +0.02 x lg V , từ công thức đó không thể suy ra thứ nguyên của K và cũng tương tự GT sẽ ko tìm được thứ nguyên .Nhưng mà em thấy kiểu trả lời này chưa thỏa đáng lắm, bác nào hiểu sâu về vđề này trả lời jum em với nhé, thank các bác nhiều
batdiet
batdiet
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 5

Mọi người vào thảo luận về GT (Gross Tonnage) giúp mình với Empty Re: Mọi người vào thảo luận về GT (Gross Tonnage) giúp mình với

Bài gửi by Bố già Sun Dec 05, 2010 2:12 pm

Gross Tonnage (GT)- Dung tích (dung tải) toàn phần
Theo Điều 7 của công ước về dung tải (Tonnage) 1969 và có hiệu lực từ 1982, dung tích toàn phần áp dụng cho các tàu biển có chiều dài bằng hoặc hơn 24m thay thế cho dung tích đăng ký toàn phần (Gross Register Tonnage) trước kia và bao gồm toàn bộ không gian khép kín của tàu, được đo theo một công thức quy định:
- Dung tích toàn bộ các hầm chứa hàng hoặc buồng chứa hành khách nếu có.
- Dung tích buồng máy
- Dung tích toàn bộ các kho chứa nhiên liệu, nước ngoạt và thực phẩm.
- Dung tích buồng ăn, buồng ngủ câu lạc bộ thuyền viên.
- Dung tích buồng hải đồ và điện báo thông tin, nhưng không bao gồm dung tích buồng lái, buồng vệ sinh và lối đi lại, dung tích đáy đôi.
Đơn vị đo dung tích tàu là MT (1 MT = 1 m^3) (đơn vị đo dung tích đăng ký cũ: 1RT = 100 cubic feet)
Bố già
Bố già
Admin

Điểm kinh nghiệm : 2916
Nơi làm việc : Vietsovpetro

http://www.dieukhientaubien.net/

Mọi người vào thảo luận về GT (Gross Tonnage) giúp mình với Empty Re: Mọi người vào thảo luận về GT (Gross Tonnage) giúp mình với

Bài gửi by batdiet Sun Dec 05, 2010 3:14 pm

Bố già đã viết:Gross Tonnage (GT)- Dung tích (dung tải) toàn phần
Theo Điều 7 của công ước về dung tải (Tonnage) 1969 và có hiệu lực từ 1982, dung tích toàn phần áp dụng cho các tàu biển có chiều dài bằng hoặc hơn 24m thay thế cho dung tích đăng ký toàn phần (Gross Register Tonnage) trước kia và bao gồm toàn bộ không gian khép kín của tàu, được đo theo một công thức quy định:
- Dung tích toàn bộ các hầm chứa hàng hoặc buồng chứa hành khách nếu có.
- Dung tích buồng máy
- Dung tích toàn bộ các kho chứa nhiên liệu, nước ngoạt và thực phẩm.
- Dung tích buồng ăn, buồng ngủ câu lạc bộ thuyền viên.
- Dung tích buồng hải đồ và điện báo thông tin, nhưng không bao gồm dung tích buồng lái, buồng vệ sinh và lối đi lại, dung tích đáy đôi.
Đơn vị đo dung tích tàu là MT (1 MT = 1 m^3) (đơn vị đo dung tích đăng ký cũ: 1RT = 100 cubic feet)

bác ơi, cái này em xem rồi, bác để ý tất cả các ship particular , phần GT chỉ ghi số và ko ghi thêm gì khác, đơn vị đo dung tích tàu tức là đo V , tính bằng mét khối là đúng rồi , GT nó là dung tích toàn phần bác ah Sad
batdiet
batdiet
Ordinary Seaman

Bài gửi by Bố già Sun Dec 05, 2010 7:27 pm

batdiet đã viết:GT = K x V , V tính bằng mét khối , K = 0.2 +0.02 x lg V , từ công thức đó không thể suy ra thứ nguyên của K và cũng tương tự GT sẽ ko tìm được thứ nguyên
K là hệ số phụ thuộc vào V mà bạn, cho nên K làm gì có đơn vị. Một số hồ sơ tàu vẫn ghi GT là tấn đấy, ví dụ cuốn của tàu VINASHIN SUN: https://hh06b.forumvi.com/forum-f14/topic-t252.htm#1939
Bố già
Bố già
Admin

Bài gửi by vuthanhtrung_dragon Sun Dec 05, 2010 10:24 pm

Tổng dung tích của tàu (GT : Gross tonnage) :được xác định theo công thức sau :

GT = K1 . V (1)

Trong đó : V = tổng thể tích các không gian kín của tàu , tính bằng mét khối (m3)
K1 = 0,2 + 0,02.Log10V ( hoặc lấy theo bảng ở phụ lục chương 2 trong Tonnage 69 )
Bảng phụ lục chương 2
Mọi người vào thảo luận về GT (Gross Tonnage) giúp mình với 15440201w
Mọi người vào thảo luận về GT (Gross Tonnage) giúp mình với 43968407

Từ công thức (1) , ta thấy hệ số K1 không có đơn vị nhưng V được tính bằng m3 nên thứ nguyên của GT cũng là m3 ( tấn )
vuthanhtrung_dragon
vuthanhtrung_dragon
Captain

Điểm kinh nghiệm : 1254
Nơi làm việc : MA OF NHA TRANG

Bài gửi by batdiet Sun Dec 05, 2010 10:28 pm

vuthanhtrung_dragon đã viết:Tổng dung tích của tàu (GT : Gross tonnage) :được xác định theo công thức sau :

GT = K1 . V (1)

Trong đó : V = tổng thể tích các không gian kín của tàu , tính bằng mét khối (m3)
K1 = 0,2 + 0,02.Log10V ( hoặc lấy theo bảng ở phụ lục chương 2 trong Tonnage 69 )

Từ công thức (1) , ta thấy hệ số K1 không có đơn vị nhưng V được tính bằng m3 nên thứ nguyên của GT cũng là m3 ( tấn )
bác ơi, kết luận GT có thứ nguyên là mét khối là chết em rồi, thầy bảo em về tìm hiểu tại sao GT ko có thứ nguyên mà Sad
batdiet
batdiet
Ordinary Seaman

Bài gửi by vuthanhtrung_dragon Sun Dec 05, 2010 10:48 pm

thầy nào vậy bạn ?????
vuthanhtrung_dragon
vuthanhtrung_dragon
Captain

Điểm kinh nghiệm : 1254
Nơi làm việc : MA OF NHA TRANG

Bài gửi by batdiet Mon Dec 06, 2010 7:42 pm

mình học VIMARU mà, thầy trong khoa thôi,ch bị bảo vệ thực tập mà ^^!
batdiet
batdiet
Ordinary Seaman

Bài gửi by Bố già Tue Dec 07, 2010 11:40 pm

Đúng là Gross Tonnage và Net Tonnage là các con số không có đơn vị, mình đọc tài liệu cũng chỉ nói "...thể tích được nhân với một hằng số, kết quả là một con số không có đơn vị..." chứ không giải thích thêm. Neutral
Bố già
Bố già
Admin

Bài gửi by batdiet Wed Dec 08, 2010 12:56 pm

thank các bác nhé, hôm trước đọc cái phần treo cờ của các bác về dạy lại cho anh em nên hôm nay bảo vệ cũng ngon lắm, còn GT thì có thể giải thích là nó là 1 hàm số để tính dung tích tất cả không gian khép kín của tàu,và dựa vào công thức để chứng minh là được,ngoài ra có thể trả lời là hệ số K trong bảng tra trong tonage 69 có đơn vị là 1/m3 nên khi nhân vào triệt tiêu luôn
batdiet
batdiet
Ordinary Seaman

Bài gửi by haduco Wed Nov 09, 2011 10:24 am

Xin chào mọi người ! Tôi nghĩ anh em mình đều hiểu đúng bản chất của
GRT và NRT:Dung tích đăng ký toàn phần và Dung tích đăng ký thuần(ròng) của tàu,mà một số người vẫn quen gọi không chính xác là Trọng tải đăng ký.
Đơn vị đo trọng tải là KG (kilogam lực) và Tấn trọng lượng (3 loại:MT.LTvà ST)
Deadweight và Displacement của tàu đo bằng đơn vị này, còn GRT và NRT
đơn vị đo của nó là Tônnô và 1 Tônnô = 2.83m3 .Vì thế mà trong Particular
của tàu , giá trị của nó bao giừ cũng nhỏ hơn Displacement và Deadweight.
haduco
haduco
Carpenter

Điểm kinh nghiệm : 32

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics