Diễn đàn Kỹ sư điều khiển tàu biển Việt Nam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Ai giải thích cho mình điều 19 trong colregs 72

4 posters

Go down

Ai giải thích cho mình điều 19 trong colregs 72 Empty Ai giải thích cho mình điều 19 trong colregs 72

Bài gửi by boxx1234 Sun Jun 17, 2012 9:47 pm

Mình muốn ai đó giúp mình giải thích cho mình điều 19 trong colregs 72 với, nếu có hình vẽ thì tốt quá? mình không biết 1 số định như trục ngang tàu và chính ngang của tàu nên mình không hình dung đc? giúp mình với nhé ! thank
boxx1234
boxx1234
Carpenter

Điểm kinh nghiệm : 60

Ai giải thích cho mình điều 19 trong colregs 72 Empty Re: Ai giải thích cho mình điều 19 trong colregs 72

Bài gửi by bhthpa Mon Jul 30, 2012 3:33 pm

Điều 19 Colreg 72 là điều đặc biệt và rất quan trọng trong Colreg72 vì nó hành động của tàu thuyền khi đi trong tầm nhìn xa hạn chế. Khi hành trình trong tầm nhìn xa hạn chế thì qui tắc hành động khác với tàu thuyền nhìn thấy nhau bằng mắt thường (có nghĩa là tránh va bằng radar).
Trong tầm nhìn xa hạn chế, điều quan trọng nhất là không có tàu nào có quyền ưu tiên, tất cả các tàu đều phải hành động, không có tàu được nhường đường hoặc phải nhường đường.
Trục ngang của tàu được hiểu là đường vuông góc với trục dọc tàu và đi qua vị trí buồng lái, vì thông thường ngưới quan sát đứng ở buồng lái và ăng ten radar cũng rất gần buồng lái.
Tàu thuyền vượt ở đây, cũng khác với phần II, người ta không sử dụng đền lái làm tiêu chí đánh giá là tàu thuyền vượt mà người ta sử dụng trục ngang, do vậy tàu thuyền tiến tới gần tàu thuyền khác từ phía sau trục ngang (beam) được cho là tàu thuyền vượt.
Điều 19d(i),(ii) chỉ rõ qui tắc hành động khi đỏi hướng (phổ biến):
(i) chuyển hướng sang phải nếu phát hiện thấy tàu thuyền khác ở phía trước đà ngang mà không phải là tàu thuyền vượt (từ sau đà ngang tới).
(ii) không chuyền hướng về phía có tàu thuyền ở phía sau đà ngang hoặc chính ngang.
Nếu áp dụng đúng qui tắc này thì các tàu sẽ tránh xa nhau ra.
Bạn có thể xem hình vẽ dưới đây.
https://2img.net/r/ihimg/photo/my-images/220/rule19.gif/
Chúc bạn học tốt và sau này áp dụng đúng qui tắc.
bhthpa
bhthpa
Deck Cadet

Điểm kinh nghiệm : 123

Ai giải thích cho mình điều 19 trong colregs 72 Empty Re: Ai giải thích cho mình điều 19 trong colregs 72

Bài gửi by windman Sat Apr 20, 2013 9:19 pm

Hình die rồi MOD ơi
windman
windman
Ordinary Seaman

Điểm kinh nghiệm : 8

Bài gửi by kangtahp Tue May 14, 2013 10:38 pm

Cụng ly Gửi ban cách hành động hiệu quả [code]https://www.dropbox.com/s/82i1jxvaa6f4dd9/2013-05-10%2013.06.48.jpgAi giải thích cho mình điều 19 trong colregs 72 2013-05-10%2013.06.48
kangtahp
kangtahp
Able Seaman

Điểm kinh nghiệm : 30
Nơi làm việc : NSS

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics